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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU 

HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA, KATIKA MAZISHI YA KITAIFA YA 

HAYATI ALI HASSAN MWINYI, RAIS MSTAAFU WA 

AWAMU YA PILI WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA, ZANZIBAR, TAREHE 02 MACHI, 2024  

 

• Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais wa 

Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi; 

• Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

• Mheshimiwa Netumbo Nandi-Ndaitwah, Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Namibia; 

• Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb.), 

Waziri wa Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; 

• Mheshimiwa Othman Masoud Othman, Makamu wa 

Kwanza wa Rais – Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
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• Mheshimiwa Hemed Abdulla, Makamu wa Pili wa 

Rais – Serikali ya Mapinduzi Zanzibar; 

• Waheshimiwa Viongozi Wakuu Wastaafu wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar;  

• Makamu Mwenyekiti, Katibu Mkuu na Uongozi wa 

Kitaifa wa Chama cha Mapinduzi; 

• Viongozi wa Kitaifa wa vyama vingine vya kisiasa; 

• Mhe. Zubeir Ali Maulid, Spika wa Zanzibar; 

• Mheshimiwa  Mussa Azan Zungu (Mb), Naibu Spika 

wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

•  Mheshimiwa Emmanuel Sinzohagera, Spika wa Bunge 

la Seneti la Burundi; 

• Mheshimiwa Prof. Ibrahim Juma, Jaji Mkuu wa 

Tanzania; 

• Mheshimiwa Khamis Ramadhan Abdalla, Jaji Mkuu 

wa Zanzibar; 
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• Mama Sitti Mwinyi na Mama Khadija Mwinyi, 

Wajane wa Marehemu pamoja na Familia na Ndugu 

wote wa Marehemu; 

• Wenza wa Viongozi; 

• Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo; 

• Mheshimiwa Humoud Msaidie, Waziri wa Kilimo wa 

Umoja wa Visiwa vya Komoro; 

• Waheshimiwa Wabunge na Wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi; 

• Makatibu Wakuu Viongozi; 

• Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu; 

• Waheshimiwa Mabalozi wanaowakilisha Nchi 

mbalimbali na wawakilishi wa Mashirika ya 

Kimataifa wakiongozwa na Amidi Mheshimiwa 

Ahamada El Badaoui; 

• Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama; 

• Waheshimiwa Viongozi wa Vyama mbalimbali vya 

Siasa; 
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• Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 

• Waheshimiwa Viongozi wa Dini; 

• Ndugu viongozi mbalimbali wa Serikali;  

• Waandishi wa Habari;  

• Mabibi na Mabwana. 

 

Assalaam Aleykum 

 

Ndugu zangu, tumekusanyika hapa leo kutoa heshima 

zetu za mwisho na kumuaga kiongozi wetu mpendwa 

mwenye historia kubwa na nchi yetu, Jumuiya yetu ya 

Afrika Mashariki na Bara la Afrika kwa ujumla. Mzee wetu, 

Alhaj Ali Hassan Mwinyi aliipenda nchi yake Tanzania, na 

aliitumikia kwa moyo wake wote. Aliingoza nchi yetu na 

kuivusha katika vipindi vigumu, kwanza akiwa Rais wa 
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Zanzibar na baadaye kama Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania.  

Ingawa tuna simanzi na masikitiko ya kuondokewa na 

moja ya nguzo imara za taifa hili, ila faraja yetu ni kwamba 

tumeweza kumuenzi kwa kumpa maziko ya Kitaifa na 

kumuombea dua njema. Ni jambo analostahili kwa namna 

alivyolipambania Taifa hili. Kifo chake ni pigo kwa Taifa, na 

kwangu binafsi kama Mkuu wa Nchi. Nimeukumbuka  

msemo wa Kiafrika usemao, anapofariki mzee, maktaba 

huungua moto. Pia tunaambiwa kuwa CV (wasifu) 

hairithiwi. Mtakubaliana nami kwamba, maktaba yetu moja 

kubwa iliyosheheni hadithi nyingi na nzuri imeungua 

moto. Mzee Mwinyi alikuwa ni maktaba inayotembea na 
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iliyosheheni vitabu vyenye mafunzo ya uadilifu, uzalendo 

ustahimilivu, mageuzi, ujasiri, unyenyekevu na uchamungu 

miongoni mwa mafunzo mengi mengine.  

Kwa kuwa tunayasadiki maneno ya Qur’an Tukufu 

kwenye Surat Al-Anqabut, aya ya 57, yasemayo, kila nafsi 

itaonja mauti, na kwake tutarejea pamoja na majonzi na 

simanzi tuliyonayo hatuna budi kupokea mapenzi yake 

Mungu kwa unyenyekevu na subra. Inna lillahi wa inna 

ilayhi raji'un  

Ndugu zangu, 

Japo msiba huu ni wa kitaifa, ni wetu, ila ni msiba 

mkubwa zaidi kwa familia kwa kuondokewa na nguzo yao  

na mpendwa wao. Juzi nilishiriki mazishi ya aliyekuwa 
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Rais wa Hage Geingob, Hage Geingob, kila mara walikuwa 

wanasema ‘Mbuyu wetu umeanguka.’ Na kwetu sisi, 

Mbuyu umeanguka. 

Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ninatoa pole kwa mama zangu, Sitti Mwinyi na 

Khadija Mwinyi, watoto wa marehemu wakiongozwa na 

Mheshimiwa Rais Dkt. Hussein Ali Mwinyi, wajukuu na 

vitukuu, kwa kuondokewa na mmoja kati yao.  Tambueni 

kuwa pigo hili ni pigo letu na kamwe hamko pekee yenu, 

tuko pamoja nanyi .  

Sote tunafahamu ni kwa namna gani Ulamaa Alhaj Ali 

Hassan Mwinyi alivyokuwa mchamungu alieijua, kuishika, 

kuyaishi kuyathamini na kuyaenzi mafunzo ya dini yake ya 
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Kiislam. Pamoja na hayo, kama alivyokuwa anapenda 

kusema yeye mwenyewe, 'lisilo budi hutendwa'. 

Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi aliwahi kuwa Kiongozi 

wetu wa Kitaifa, akiwa mtu pekee kuwahi kushika nafasi ya 

Rais wa Tanzania na Rais wa Zanzibar. Hivyo, ilikuwa 

lazima wananchi wa Tanzania na wakazi wa Zanzibar 

wapate nafasi ya kumuaga Kiongozi wao huyu wa Kitaifa. 

Ndio maana kufuatia mashauriano baina ya familia na 

Serikali, tunashukuru kwamba tumeweza kumpatia 

mpendwa wetu heshima zote kama Rais Mstaafu wa 

Tanzania na Rais Mstaafu wa Zanzibar. 

Nitumie fursa hii sasa kumshukuru na kumpongeza 

Mheshimiwa Kassim Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri 
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ya Muungano wa Tanzania na Mheshimiwa Hemed 

Abdulla, Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar pamoja na 

Kamati ya Mazishi ya Kitaifa kwa uratibu mzuri wa 

shughuli hii ya Kitaifa, licha ya muda mfupi wa maandalizi. 

Niungane nanyi pia kuvishukuru pia Vyombo vya Ulinzi 

na Usalama kwa kuhakikisha kuwa tunaweza kukamilisha 

zoezi hili. 

Aidha, niwashukuru viongozi wa dini, na wananchi 

mbalimbali kwa dua na sala zenu tangu mpendwa Rais 

wetu alipokuwa hospitali hadi leo tunapompumzisha kwa 

heshima zote za kitaifa. Kipekee niungane na Ndugu 

Abdullah Mwinyi niwashukuru madkatari na wahudumu 

wetu wa afya wote waliokuwa wanamhudumia Mzee wetu 
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kipindi chote cha ugonjwa mpaka umauti kumfika. Kwa 

waombolezaji wenzangu kwanza tuwe pole na 

Niwashukuru kwa kujitokeza kwa wingi pale Uwanja wa 

Taifa jijini Dar es Salaam na leo hapa Uwanja wa Amaan, 

Zanzibar kumuaga kwa heshima aliyostahili.  

Nitumie fursa pia kuwashukuru Viongozi kutoka nchi 

za kigeni ambao wametuma salamu za pole na rambirambi 

kwa Serikali na Watu wa Tanzania kufuatia msiba huu. 

Kwa heshima kubwa na unyenyekevu niwashukuru nchi 

rafiki zilizotuma wawakilishi wake ndani ya muda mfupi 

tangu tutangaze msiba na maziko. Tupo na ndugu yetu 

Mheshimiwa Netumbo Nandi-Ndaitwah, Makamu wa Rais 

wa Namibia, Spika wa Bunge la Seneti la Burundi na Waziri 
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wa Kilimo kutoka Komoro. Wakati tunaingia hapa mlituona 

mimi na Rais Mwinyi tukiongea na simu tukipokea salaam 

kutoka kwa Marais kadhaa wa nchi jirani wakitupa pole. 

Tunawashukuru wote. 

Baadhi ya masuala ya kihistoria  

Ndugu zangu,  

Mapito ya Mzee Mwinyi yana mafunzo na historia 

mbalimbali za kipekee. Zaidi ya Hayati Mwinyi, kuwa yeye 

ndiye Mtanzania wa Kwanza kuwahi kuwa Rais wa 

Zanzibar na baadaye Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, alikuwa kiongozi katika vipindi vigumu kisiasa 

na kiuchumi. Rais Mwinyi aliweza kuhakikisha utulivu na 
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kufanya mageuzi makubwa katika nyanja za kisiasa, kijamii 

na kiuchumi Zanzibar na Tanzania Bara. 

Hayati Mwinyi, pia alikuwa ni Rais wa Kwanza 

kuiongoza Tanzania mara baada ya mabadiliko ya Katiba 

kufanyika mwaka 1984 yaliyojumuisha Haki za Binadamu  

(Bill of Rights) kwenye Katiba. Wakati wa uongozi wake, 

licha ya kwamba nchi yetu haikuwa na uzoefu wa kusikia 

sauti kinzani, nchi yetu ilikuwa na Chama kimoja, lakini 

kwa hulka yake ya ustahimilivu, aliweza kuliongoza jahazi 

la Tanzania inayoheshimu haki za binadamu na utawala 

bora na kuruhusu maoni tofauti na yale yaliyozoeleka kwa 

maana Serikali. Aliruhusu magazeti ya watu binafsi, vituo 

vya redio pamoja na vituo vya televisheni vilipata fursa, na 
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pia asasi mbalimbali za kiraia zilipata pia fursa ya kupaza 

sauti na kuikosoa Serikali. Mzee Mwinyi aliweza kuhimili 

sauti mbadala na aliweza kulivusha Taifa.  

Mzee Mwinyi pia ndiye aliyesimamia mageuzi ya 

kisiasa na kufanikiwa kurejesha mfumo wa vyama vingi 

nchini mnamo mwaka 1992 baada ya kufutwa mwaka 1965. 

Na hivyo Mzee Mwinyi kujipatia jina rasmi kama Baba wa 

Demokrasia nchini. 

Pamoja na kuwa kiongozi wa kitaifa, Rais Mwinyi pia 

alikuwa kiongozi ndani ya Chama cha Mapinduzi, na 

alituongoza vyema kwenye Chama.  

Mzee Mwinyi ndiye aliyeruhusu uwekezaji kutoka 

sekta binafsi au kampuni binafsi, na kwa mara ya kwanza 
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makampuni binafsi ya simu yaliweza kuwekeza Tanzania. 

Ninakumbuka kampuni za kwanza zilikuwa zinaitwa 

Mobitel, zile zenye antenna. Na kwa maana hiyo simu zote 

zilizofuata tuliziita Mobitel kabla ya kujua na kuziita majina 

yake halisi.   

 Hizi ni baadhi tu ya alama za kudumu za kihistoria 

zilizoachwa na Mzee Mwinyi. Alama hizo ulizisaidia 

Serikali za awamu zote zilizofuatia. Kwa mfano, 

kuhamasisha sekta binafsi na soko huria, Serikali ya Mzee 

Mkapa ilipata pa kuanzia katika suala la ukusanyaji 

mapato. Vivyo hivyo kwa majadiliano na  Shirika la Fedha 

Ulimwenguni  na Benki ya Dunia na mengineyo, Serikali ya 
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Mzee Mkapa ilipata pa kuanzia wakati wa majadiliano ya 

kufutiwa madeni ya wahisani.  

Masuala atakayokumbukwa kwayo  

Ndugu zangu, kwa upande wa mafunzo kutokana na 

maisha ya Mzee Mwinyi, mengi yamekwishasemwa hapa 

na hata kabla ya leo. Mengine pia yataendelea kusemwa.  

Kwa muktadha wa hotuba yangu, ninaomba mridhie 

nigusie mafunzo machache tu ambayo tunayapata kutokana 

na hadithi ya maisha ya Mzee Mwinyi.  

Uanamageuzi usioyumba 

Moja ya sifa kubwa tunayoipata kupitia maisha ya 

Mzee Mwinyi ni kuwa alikuwa mwanamageuzi shupavu na 

asiyeyumba. Hadi mwaka 1985 Serikali yake ilikuwa 
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haijakubaliana na masharti magumu na sera mpya za 

kiuchumi zilizotangazwa na Benki ya Dunia na Shirika la 

Fedha la Kimataifa (IMF). Kwa maana hiyo Baba wa Taifa, 

Mwalimu Julius Nyerere aliamua kung’atuka ili kutoa fursa 

kwa mageuzi kuendelea kwa wale watakaoona kuna haja 

ya kuendelea na mageuzi. 

Hivyo, Mzee Mwinyi alipokea uongozi wa Jamhuri 

yetu, nchi yetu ikiwa uchumi dhaifu, uchache wa fedha za 

kigeni, nchi wahisani zilisitisha misaada ya bajeti, na 

mapato ya ndani nayo yalikuwa haba. Mambo haya 

yalipelekea kuadimika kwa bidhaa muhimu madukani, hali 

iliyoleta kero kwa wananchi. 
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Mabadiliko yalikuwa ni lazima, lakini mazoea nayo 

yaliwatatiza wananchi na Chama. Tatizo lilijulikana, jawabu 

lilifahamika, lakini ndani na nje ya nchi hakuna aliyeamini 

kuwa mabadiliko yangewezekana kutekelezwa bila 

kuyumbishwa. Kwa mfano, jarida la masuala ya kiuchumi 

la Uingereza The Economist liliandika, naomba kunukuu 

”Dont expect many changes in Tanzania’s lackluster 

economy when Ali Hassan takes over as President....Mr. 

Mwinyi is Nyerere’s man.” Yaani, ‘msitarajie mabadiliko 

mengi katika uchumi dhaifu wa Tanzania kwa Ali Hassan 

Mwinyi kuwa Rais, kwani Mwinyi ni kijana wa Nyerere’. 

Waliandika haya bila kutanabahi kwamba Mwalimu 

Nyerere aling’atuka kutoa nafasi kwa mageuzi, na Mzee 

Mwinyi alichukua nafasi hiyo kufanya mageuzi. 
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Kinyume na utabiri huo, kama Mzee wetu alivyowahi 

kusema kwamba kila zama na kitabu chake, baada ya 

kushauriwa vizuri na wataalam, ikiwemo aliyekuwa Waziri 

wake wa Fedha, Mzee Cleopa David Msuya, Rais Mwinyi 

aliridhia kuendelea na mazungumzo na Benki ya Dunia na 

Shirika la Fedha Duniani.  

Mzee Mwinyi aliwahi kutuambia kwamba dawa ya 

IMF ni chungu sana, lakini kwa maradhi yanayouma 

uchumi wetu, ni lazima tuinywe. Tulinywa dawa ile, na 

nchi iliingia kwenye mfumo wa soko huria. Pamoja na 

mambo mengine, hii ilikuwa ni tiba ya ule mkwamo wa 



 

19 

 

 

muda mrefu wa ukosefu wa bidhaa muhimu madukani. Na 

hapa ndipo alipojipatia jina maarufu ya Mzee Ruksa. 

Kama mnavyoona, hata sasa, tunaendelea kunufaika 

na uamuzi wa kuruhusu soko huria.  

Kuishi kwa kufuata misingi bora 

Suala lingine ninalotaka kulisema ni kuwa, Mzee 

Mwinyi aliishi kwa kufuata misingi bora ya maisha katika 

uhai wake wote. 

Ninakumbuka siku moja tukiwa kwenye matembezi 

ya hiari, kwenye kampeni ya Afya Yangu, Mtaji wangu, 

tuliongozwa na Mzee Mwinyi. Na mara zote alikuwa 

anaongoza alafu anakwenda mbele na kunisubiri, akiuliza 

‘Mama uko wapi’, na ninaenda, ninamfuata. Tunaanza 
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kwenda na baada ya muda amenipita tena. Lakini tulipofika 

viwanja vya Leaders Club kufanya mkutano, ninakumbuka 

waandishi wa habari waliomba kumhoji. Moja ya maswali 

walilomuuliza ni Mzee na umri wako umeweza kutembea 

kama kijana wa miaka 40, siri ni nini. Aliposimama Mzee 

Mwinyi akasema kwanza siri ni kufanya mazoezi, lakini 

kwa wale vijana wa kiume wanifuate pembeni nije 

niwaambie siri ni nini. Kwa hiyo ina maana aliishi na 

mwongozo maalum katika maisha yake.  

Kama inavyohadhithiwa, kwamba Baba yake 

alitamani mwanaye asome elimu ya dini ili awe Sheikh 

Mkubwa katika ukanda huu. Ingawa ndoto hii, Mzee 
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Mwinyi alitambulika kama mmoja wa wanazuoni wazuri 

na Mzee wa Twariq. 

Katika simulizi kuhusu maisha yake, Mzee Mwinyi 

alieleza kuwa akiwa kijana Baba yake alimsihi kuwa 

‘mchamungu, mnyenyekevu, asiyejiona bora kuliko 

wengine, mtumishi wa watu kwa shida zao, mkarimu, na 

mtu asiyekata shauri pekee yake juu ya masuala muhimu.’ 

Mafunzo ya dini pamoja na nasaha za Baba yake 

yaliendelea kuwa msingi mzuri na nguzo imara katika 

maisha na uongozi wake. Hekima hii aliyoipata kwa Mzee 

wake inaweza kuwa ndio chachu kukubali kuendelea kuwa 

Mlezi wa Chama cha Skauti Nchini hata akiwa na umri 

mkubwa wa miaka 94. Aliamini bado ana jukumu la 
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kutumia uzoefu wake na karama yake ya uongozi kulea 

vijana wengi zaidi. Nikiwa ninamkabidhi ulezi wa Chama 

cha Skauti ndipo alipoacha wosia wa kuwa maisha ni 

hadithi, na ni vyema mtu ukaandika hadithi nzuri kwa wale 

wakaosimulia hadithi yako. Akiwa anawasihi viongozi wa 

Skauti kutenda mema na kutomtia aibu kwamba yeye ndio 

alikuwa mlezi wao.  

Hii inatukumbusha nafasi muhimu ya malezi na 

kuweka misingi bora itakayotuongoza katika maisha yetu 

yote. Maisha ya Mzee Mwinyi yawe funzo kwa familia zetu 

katika kuwalea vijana wetu katika maadili ya dini na hofu 

ya Mwenyezi Mungu.  



 

23 

 

 

Jambo jingine tunaloweza kujifunza ni kwamba, 

ingawa kuna misingi inayowekwa tukiwa vijana, yapo 

mambo mengine mema unaweza kujifunza ukubwani. 

Mzee Mwinyi akiwa na umri wa miaka 90, alipata kusema 

kwamba, tangu akiwa na umri wa miaka 50, amekuwa 

akifanya mazoezi yanayohusisha kutembea kilomita 5 kwa 

siku, na aliongeza kwa kusema anaendesha  baiskeli kwa 

nusu saa jioni. Alisema hivyo ili kuwatia ari wananchi 

kufanya mazoezi kwa kuwa ni njia ya kulinda afya na 

kujiepusha na magonjwa yasiyokuambukizwa kama vile 

kisukari na presha. Ni matumaini yangu, sote tutajifunza 

kitu kuhusu mazoezi. Kwamba, hata ukiwa na umri 

mkubwa wa miaka 50, bado hujachelewa kuweka misingi 

bora ya maisha. Kikubwa ni kuanza, na kuwa na nidhamu 
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ya kuendelea. Nadhani hapa Profesa Janabi ameweza 

kuendeleza wosia huu vizuri, na hatuna budi kumsikiliza 

na sio kumbeza. 

Uongozi wa kuwajibika 

Ndugu Wananchi, 

Miaka 48 iliyopita, Mzee Mwinyi, alitupa funzo kubwa 

kuhusu utayari wa kiongozi kuwajibika.  Ninapenda 

kunukuu sehemu ya maneno yake kwenye barua ya 

kujiuzulu Uwaziri ”Kisiasa nakiri kuwa nahusika, siwezi 

kukwepa kwa sababu dhamana yangu ya uwaziri 

inaambatana na wajibu unaonitaka nijue yanayotendeka 

Wizarani na pia niweze kudhibiti na kuhakikisha 

mwenendo mwema wa Jeshi la Polisi”. Ameonesha 
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kwamba cheo ni dhamana, kwamba lililotendeka ni 

dhamana yake. Tujiangalie tuliopo Mawizarani sasa, kama 

tunahabari na yanayotendeka, na kama tunawajibika kwa 

hayo yanayotendeka. Lakini aliona ni jambo la heshima 

kwake, kwamba aweke historia na rekodi kwa Serikali na 

kwa Chama chake, kwamba kiongozi unapoongoza mahali 

panapokosewa ni lazima uwajibike. Sasa tujipime nasi, cheo 

ni dhamana, tunatumia vipi dhamana zetu.  

Aidha, alivyokuwa Rais alisisitiza kuwa kazi ya 

kusimamia uwajibikaji ‘ni ya kudumu na inaweza 

kufanywa kwa ufanisi mkubwa bila matangazo au 

vishindo, kwani wananchi wanachotaka kuona ni kutoweka 

kwa uzembe, wizi na ubadhirifu na siyo kuorodhesha 



 

26 

 

 

maovu ambayo tayari wanayajua’. Hatuna budi kumuenzi 

mzee wetu kwa kuiishi dhana ya uwajibikaji kwa mapana 

hayo. 

Nitakavyomkumbuka 

Mzee Mwinyi alikuwa ni mzee wangu. 

Nitamkumbuka kwa uzalendo wake, uchamungu wake, na 

hekima zake. Nitamkumbuka pia kwa mapenzi yake kwa 

lugha yetu adhimu ya Kiswahili na kujitolea kwake kwenye 

shughuli za kijamii. Afrika Mashariki itamkubuka kwa 

kuwa moja wa waasisi wa kufufuliwa kwa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki; Afrika kwa ujumla itamkumbuka kwa 

kusimamia kukamilisha jitihada za ukombozi Kusini mwa 

Afrika zilizohitimishwa na ukombozi wa Jamhuri ya Afrika 



 

27 

 

 

Kusini mwaka 1994. Mzee Mwinyi pia atakumbukwa kwa 

mchango wake katika kutoa hifadhi kwa wakimbizi 

waliokimbia vita katika Ukanda wa Maziwa Makuu na 

kuchangia jitihada za kutafuta amani na utulivu wa ukanda 

huo. 

Mimi binafsi nitamkumbuka. Katika hatua za mapito 

yangu ya uongozi wa nchi hii, nilikuwa najaribu sana 

kuchota hekima kwa Mzee Mwinyi na kufuata mapito yake. 

Lakini sidhani kama nimeweza kuvaa viatu vyake. 

Ninachoweza kusema ni hasara kwamba sasa maktaba 

imeungua. Ninakumbuka wakati tunaadhimisha kuzaliwa 

kwake, nilimuomba Mwenyezi Mungu amjalie Mzee 

Mwinyi afike miaka 100, na nikijua atafika miaka 100 akiwa 
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mzima vilevile. Nitampigia simu kumwambia ‘Mzee 

ninakuja kukuona’, na yeye atasema ‘njoo mwanangu.’ 

Ukifika anachekesha, anakupa mawaidha, anakupa hekima, 

anakupa busara, unachota kwenye kisima chake cha 

hekima. Lakini ukipanga yenu, Mungu anapanga yake. Sote 

ni waja wake, na kwake tutarejea. Ninaloweza kusema ni 

kwamba maktaba yangu imeungua. 

Ahadi yangu ni kwamba, nitaendelea kuyaenzi na 

kuyaishi maono yake, kwa kusimamia ustawi wa wananchi, 

kushamirisha sekta binafsi, kutenda haki na kuwa na subra 

na ustahimilivu.  

Niseme tu, Mzee Mwinyi alikuwa ni hidaya kwa 

Watanzania. Alitabiriwa makubwa na baba yake mzazi kwa 
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kumuita jina Nzasa, kumaanisha mtu asiyekaukiwa. Na 

kwa kweli Mzee Mwinyi hakukaukiwa na hekima, busara 

na wingi wa uchamungu. Hakika kwa mafunzo haya 

katuacha sadaka ya Elimu na yeye Allah atamlipa kwa 

sadaka hii, Amin. 

Kwa ndugu zangu, Dr. Hussein, Abbas, Mohamed, 

Abdullah, Amour, Asha, Fatma, Juma, Salama, Halima na 

Asri, pia kwa Mama zetu Mama Sitti na Mama Khadija, 

kwa ndugu jamaa na marafiki, mbuyu umeng’oka. Niwasihi 

na kuwaomba kuimarisha udugu na mshikamano kwa 

ukoo wa Mwinyi, kuendelea kutunza heshima ya Mzee 

wetu. Na mbuyu unapong’oka, si shida kupata mwingine. 

Kati yenu kumi na moja mliyebaki, moja asimame awe 
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mbuyu wa ukoo huu. Hatutafurahi kusikia kuwa familia 

ina migogoro au inatatizana. Hapa nikusihi sana Dr 

Hussein simama kuwa mbuyu wa familia. 

Inna Lillahi, Wainna Illeihi Rrajiuun! 

Hakika wote ni wa Mwenyezi Mungu, na kwake 

tutarejea. 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 


